Công thức tính nồng độ phần trăm Cách tính nồng độ phần trăm
Công thức tính nồng độ phần trăm là tài liệu rất hữu ích, tổng hợp lý thuyết, công thức tính và ví dụ minh họa kèm theo. Qua đó giúp các bạn học sinh lớp 8 có thêm nhiều tư liệu tham khảo, trau dồi kiến thức để vận dụng giải các bài tập Hóa học.
Nồng độ phần trăm của một dung dịch là đại lượng cho biết trong 100 gam dung dịch sẽ có bao nhiêu gam chất tan. Vậy công thức tính nồng độ phần trăm là gì? Mời các bạn cùng theo dõi bài viết dưới đây của Download.vn nhé.
Công thức tính nồng độ phần trăm
1. Nồng độ phần trăm là gì?
Nồng độ phần trăm của 1 dung dịch là 1 đại lượng cho biết trong 100 gam dung dịch sẽ có bao nhiêu gam chất tan.
Nó được kí hiệu là C%
2. Công thức tính nồng độ phần trăm
Công thức tính nồng độ phần trăm như sau:
Trong đó:
- C%: Nồng độ phần trăm
- mct: Khối lượng chất tan
- mdd: Khối lượng dung dịch
Mặt khác: m dd = m dm + m ct ( mdm là khối lượng của dung môi)
Từ công thức chuẩn trên, ta có thể suy ra được các công thức kèm theo như sau:
Khối lượng riêng:
3. Cách tính nồng độ phần trăm
Các bước để có thể tìm ra được đáp án cho bài toán mình đang cần tìm như sau:
Bước 1: Đọc đề và xác định số chất có trong dung dịch (đặc biệt quan tâm đến số dư của các chất tham gia phản ứng)
Bước 2: Tìm khối lượng dung dịch sau khi tham gia phản ứng theo công thức đã cho trước đó là:
mdd = khối lượng các chất tan cho vào dung dịch + khối lượng dung môi – khối lượng chất kết tủa – khối lượng chất khí
Bước 3: Tìm khối lượng chất tan trong dung dịch để có thể tiến hành tìm nồng độ phần trăm.
Bước 4: Tính C% theo công thức tính nồng độ phần trăm
4. Ví dụ tính nồng độ phần trăm
Ví dụ 1: Hòa tan 15 gam muối vào 50 gam nước. Tính nồng độ phần trăm của dung dịch thu được:
Trả lời
Ta có: mdd = mdm + mct = 50 + 15 = 65 gam
Áp dụng công thức:
Ví dụ 2: Người ta hòa tan 40 gam muối và nước được dung dịch có nồng độ 20%.
a) Tính khối lượng dung dịch nước muối thu được.
b) Tính khối lượng nước cần dùng cho sự pha chế trên.
Trả lời
a) Khối lượng dung dịch nước muối thu được là:
c) khối lượng nước cần dùng cho sự pha chế trên là:
mdd - mct = 200 - 40 = 160 gam


Tài liệu tham khảo khác
Lớp 8 tải nhiều
Có thể bạn quan tâm
-
Các bước xác định mục tiêu giáo dục cụ thể Mô đun 3
10.000+ -
Văn mẫu lớp 8: Đoạn văn cảm nhận bài thơ Chái bếp của Lý Hữu Lương
10.000+ -
Thuyết minh về Dinh Độc Lập (2 Dàn ý + 10 mẫu)
50.000+ -
Văn mẫu lớp 9: Đoạn văn nghị luận về tương thân tương ái (10 mẫu)
100.000+ 1 -
Luật Xử lý vi phạm hành chính 2020
10.000+ -
Sơ đồ tư duy môn Khoa học tự nhiên 7 sách Kết nối tri thức với cuộc sống
50.000+ 13 -
500 Câu hỏi thi công chức môn tiếng Anh có đáp án
10.000+ -
Văn mẫu lớp 8: Kể lại những kỉ niệm ngày đầu tiên đi học
1M+ -
So sánh ADN và ARN về cấu tạo, cấu trúc và chức năng
10.000+ -
Bộ đề thi học sinh giỏi môn Ngữ văn lớp 7 (40 đề)
100.000+ 1